Liên đoàn lao động tỉnh Hà Tĩnh

Loading...
Hỏi đáp

Câu hỏi :
Tôi làm công nhân tại một doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh. Vậy cho tôi hỏi, nếu tôi không muốn tham gia bảo hiểm xã hội (lý do lương thấp) thì có thể thỏa thuận với doanh nghiệp về việc không đóng bảo hiểm xã hội được không? Xin cảm ơn!
Người hỏi: Trần Văn Thành (Ngày hỏi:23/10/2021)
Câu trả lời :
Cơ quan trả lời: Ban Chính sách - Pháp luật LĐLĐ tỉnh Ngày trả lời: 23/10/2021

Vấn đề bạn hỏi, Ban Chính sách - Pháp luật LĐLĐ tỉnh trả lời như sau:

Căn cứ theo Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc như sau:

a. Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động.

b. Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng.

c. Cán bộ, công chức, viên chức.

d. Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu.

đ. Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân.

e. Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí.

g. Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật NLĐ Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

h. Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương.

i. Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

Căn cứ Điều 88 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về các trường hợp tạm dừng đóng BHXH bắt buộc như sauTrong trường hợp người sử dụng lao động gặp khó khăn phải tạm dừng sản xuất, kinh doanh dẫn đến việc người lao động và người sử dụng lao động không có khả năng đóng BHXH thì được tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất trong thời gian không quá 12 tháng

Như vậy nếu bạn thuộc đối tượng theo quy định tại Điều 2, Luật BHXH và công ty bạn không thuộc trường hợp quy định tại Điều 88, Luật BHXH thì công ty và bạn không thể thỏa thuận về việc không tham gia BHXH; nếu công ty và bạn thỏa thuận không tham gia BHXH sẽ bị xử phạt theo Điều 38 Nghị định 28/2020/NĐ-CP như sau:

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với NLĐ có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia BHXH bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp, tham gia không đúng đối tượng hoặc tham gia không đúng mức quy định./.


[Trở lại]
Thống kê truy cập

Hôm nay : 200

Tháng này : 43535

Tổng truy cập : 36791817