Liên đoàn lao động tỉnh Hà Tĩnh

Loading...
Hỏi đáp

Câu hỏi :
Tôi đi làm trong phân xưởng dệt, có tiếng ồn rất lớn. Xin hỏi, tôi có được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp không?
Người hỏi: Trần Văn Hùng (Ngày hỏi:13/10/2021)
Câu trả lời :
Cơ quan trả lời: Ngày trả lời: 13/10/2021

Vấn đề bạn hỏi, Ban CSPL LĐLĐ tỉnh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 46 Luật An toàn, vệ sinh lao động quy định về điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp như sau:

“1. Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Bị bệnh nghề nghiệp thuộc Danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này;

b) Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị bệnh quy định tại điểm a khoản này.

2. Người lao động khi đã nghỉ hưu hoặc không còn làm việc trong các nghề, công việc có nguy cơ bị bệnh nghề nghiệp thuộc Danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành theo quy định tại khoản 1 Điều 37 của Luật này mà phát hiện bị bệnh nghề nghiệp trong thời gian quy định thì được giám định để xem xét, giải quyết chế độ theo quy định của Chính phủ”.

Như vậy, nếu bạn bị bệnh nghề nghiệp thuộc danh mục bệnh nghề nghiệp do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành và suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị bệnh theo quy định thì sẽ được hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp.

Bạn có thể tham khảo Danh mục bệnh nghề nghiệp tại đây


Current rating:
[Trở lại]
Thống kê truy cập

Hôm nay : 10158

Tháng này : 10158

Tổng truy cập : 33044947