Liên đoàn lao động tỉnh Hà Tĩnh

Loading...
Hỏi đáp

Câu hỏi :
Tôi làm công nhân và phải ngừng việc để thực hiện phòng chống dịch Covid-19, đồng thời tôi F1 nên phải cách ly y tế. Như vậy tôi có được cùng hưởng gói hỗ trợ theo Nghị quyết 68 của Chính phủ và hỗ trợ do cách ly y tế không? Xin cảm ơn!
Người hỏi: Lê Thị Hà (Ngày hỏi:25/08/2021)
Câu trả lời :
Cơ quan trả lời: Ngày trả lời: 25/08/2021

Vấn đề bạn hỏi, Ban CSPL LĐLĐ tỉnh trả lời như sau:

Căn cứ điểm 5, mục II Nghị quyết 68/NĐ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ quy định chính sách hỗ trợ người lao động ngừng việc như sau:

“Người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động bị ngừng việc theo khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động và thuộc đối tượng phải cách ly y tế hoặc trong các khu vực bị phong tỏa theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021; đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tính đến thời điểm ngay trước khi ngừng việc được hỗ trợ một lần 1.000.000 đồng/người”.

Căn cứ điểm 8, mục II Nghị quyết 68/NĐ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ quy định chính sách hỗ trợ người phải thực hiện cách ly y tế (F1) như sau:

“…Hỗ trợ tiền ăn mức 80.000 đồng/người/ngày đối với người phải thực hiện cách ly y tế (F1) theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền, từ ngày 27 tháng 4 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021, thời gian hỗ trợ tối đa 21 ngày”.

Căn cứ điểm 2, mục I Nghị quyết 68/NĐ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ quy định về nguyên tắc hỗ trợ như sau:

“…c) Bảo đảm tính khả thi, hiệu quả của các chính sách và nguồn lực để thực hiện. Mỗi đối tượng chỉ được hưởng một lần trong một chính sách hỗ trợ. Người lao động được hỗ trợ một lần bằng tiền (trừ các đối tượng hưởng chính sách bổ sung quy định tại điểm 7, điểm 8 mục II Nghị quyết này) chỉ được hưởng một chế độ hỗ trợ; không hỗ trợ đối tượng tự nguyện không tham gia”.

Như vậy, nếu bạn đủ điều kiện hưởng chính sách hỗ trợ người lao động ngừng việc và chính sách hỗ trợ người phải thực hiện cách ly y tế (F1) theo quy định tại Nghị quyết 68/NĐ-CP nêu trên thì bạn được hưởng cả 2 chính sách này bạn nhé.


Current rating:
[Trở lại]
Thống kê truy cập

Hôm nay : 796

Tháng này : 59529

Tổng truy cập : 33205459