Liên đoàn lao động tỉnh Hà Tĩnh

Loading...
Hỏi đáp

Câu hỏi :
Công ty chúng tôi mở một cửa hàng ăn uống, nếu sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc, người sử dụng lao động phải đảm bảo những điều kiện nào? Xin cảm ơn!
Người hỏi: Nguyễn Đình Hà (Ngày hỏi:21/06/2021)
Câu trả lời :
Cơ quan trả lời: Hội đồng tuyên truyền, TVPL Công đoàn Hà Tĩnh Ngày trả lời: 21/06/2021

Vấn đề bạn hỏi, Hội đồng tuyên truyền, TVPL Công đoàn Hà Tĩnh trả lời như sau:

Khi sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc, ngoài việc phải đảm bảo công việc thuộc danh mục được sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc thì người sử dụng lao động còn phải tuân thủ các quy định theo Điều 145 Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau:

- Về giao kết hợp đồng: Người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó.

- Về thời gian làm việc: Bố trí giờ làm việc không ảnh hưởng đến thời gian học tập của người chưa đủ 15 tuổi.

+ Không được quá 04 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần.

+ Không được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

- Phải có giấy khám sức khỏe của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền xác nhận sức khỏe của người chưa đủ 15 tuổi phù hợp với công việc và tổ chức kiểm tra sức khỏe định kỳ ít nhất một lần trong 06 tháng.

- Bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi.

Đặc biệt, khi sử dụng người dưới 13 tuổi làm việc, phải có sự đồng ý của cơ quan chuyên môn về lao động thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh (Sở Lao động Thương binh và Xã hội)./.


[Trở lại]
Thống kê truy cập

Hôm nay : 949

Tháng này : 27039

Tổng truy cập : 36928497