Liên đoàn lao động tỉnh Hà Tĩnh

Loading...
Hỏi đáp

Câu hỏi :
Viên chức bị buộc thôi việc, có được tuyển dụng lại vào cơ quan nhà nước? Xin cảm ơn!
Người hỏi: Phạm Thùy Hương (Ngày hỏi:17/11/2020)
Câu trả lời :
Cơ quan trả lời: Hội đồng tuyên truyền, TVPL Công đoàn Hà Tĩnh Ngày trả lời: 17/11/2020

Vấn đề bạn hỏi, Hội đồng tuyên truyền, TVPL Công đoàn Hà Tĩnh trả lời như sau:

Điều 40 Nghị định số112/2020/NĐ-CP về xử lý kỷ luật cán bộ, công chức, viên chức quy định về các quy định liên quan sau khi có quyết định kỷ luật đối với viên chức như sau:

1. Viên chức bị xử lý kỷ luật buộc thôi việc

a) Viên chức bị xử lý kỷ luật buộc thôi việc thì không được hưởng chế độ thôi việc nhưng được cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận thời gian làm việc đã đóng bảo hiểm xã hội để thực hiện chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật.

b) Đơn vị sự nghiệp công lập có thẩm quyền quản lý viên chức lưu giữ hồ sơ viên chức bị xử lý kỷ luật buộc thôi việc có trách nhiệm cung cấp bản sao hồ sơ lý lịch và nhận xét quá trình công tác (có xác nhận) khi viên chức bị xử lý kỷ luật có yêu cầu.

c) Sau 12 tháng, kể từ ngày quyết định kỷ luật buộc thôi việc có hiệu lực, viên chức bị xử lý kỷ luật buộc thôi việc được quyền đăng ký dự tuyển vào các cơ quan, tổ chức, đơn vị của Nhà nước. Trường hợp bị xử lý kỷ luật buộc thôi việc do tham nhũng, tham ô hoặc vi phạm đạo đức công vụ thì không được đăng ký dự tuyển vào vị trí công tác có liên quan đến nhiệm vụ đã đảm nhiệm.

Như vậy, sau 12 tháng, kể từ ngày quyết định kỷ luật buộc thôi việc có hiệu lực, bạn được quyền đăng ký dự tuyển vào các cơ quan, tổ chức, đơn vị của Nhà nước.


Current rating:
[Trở lại]
Thống kê truy cập

Hôm nay : 200

Tháng này : 37601

Tổng truy cập : 21103945