Liên đoàn lao động tỉnh Hà Tĩnh

Loading...
Hỏi đáp

Câu hỏi :
Tôi đã nghỉ việc được 6 tháng, nhưng công ty vẫn chưa trả lương còn lại và sổ bảo hiểm xã hội cho tôi. Nếu tôi kiện công ty thì có phải trả án phí không?
Người hỏi: Đỗ Hùng Dũng (Ngày hỏi:06/10/2020)
Câu trả lời :
Cơ quan trả lời: Hội đồng tuyên truyền, TVPL Công đoàn Hà Tĩnh Ngày trả lời: 06/10/2020

Vấn đề bạn hỏi, Hội đồng tuyên truyền, TVPL Công đoàn Hà Tĩnh trả lời như sau:

Căn cứ tại Điều 12 Nghị quyết số 326/2016/UBTVQH14 quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí tòa án quy định về trường hợp miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí, tạm ứng lệ phí tòa án, lệ phí tòa án như sau:

1. Những trường hợp sau đây được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí:

a) Người lao động khởi kiện đòi tiền lương, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, tiền bồi thường về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; giải quyết những vấn đề bồi thường thiệt hại hoặc vì bị sa thải, chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật;

b) Người yêu cầu cấp dưỡng, xin xác định cha, mẹ cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự;

c) Người khiếu kiện quyết định hành chính, hành vi hành chính trong việc áp dụng hoặc thi hành biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn;

d) Người yêu cầu bồi thường về tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín;

đ) Trẻ em; cá nhân thuộc hộ nghèo, cận nghèo; người cao tuổi; người khuyết tật; người có công với cách mạng; đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; thân nhân liệt sĩ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ.

2. Những trường hợp quy định tại điểm đ khoản 1 điều này được miễn các khoản tạm ứng lệ phí tòa án, lệ phí tòa án quy định tại khoản 1 điều 4 của nghị quyết này.

3. Trường hợp các đương sự thỏa thuận một bên chịu toàn bộ án phí hoặc một phần số tiền án phí phải nộp mà bên chịu toàn bộ án phí hoặc một phần số tiền án phí phải nộp thuộc trường hợp được miễn nộp tiền án phí thì tòa án chỉ xem xét miễn án phí đối với phần mà người thuộc trường hợp được miễn phải chịu theo quy định, của nghị quyết này. Phần án phí, lệ phí tòa án mà người đó nhận nộp thay người khác thì không được miễn nộp.

Như vậy, theo quy định pháp luật trích dẫn trên, bạn thuộc trường hợp được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, án phí.


Current rating:
[Trở lại]
Thống kê truy cập

Hôm nay : 192

Tháng này : 37590

Tổng truy cập : 21103515